Đổi giấy phép lái xe ở tỉnh khác được không?

Hậu Hà - 31/05/2018 09:00

Vừa qua, chúng tôi có nhận được một số câu hỏi của bạn đọc về việc đổi giấy phép lái xe (GPLX) khác tỉnh có được không, thủ tục thế nào? Việc đổi GPLX được qui định cụ thể tại Thông tư 12/2017/TT-BGTVT .

Đổi giấy phép lái xe ở tỉnh khác được không?

Theo Khoản 1 Điều 37 và Điều 38 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định :

Việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET được khuyến khích thực hiện trước ngày 31-12-2020.

Thủ tục đổi giấy phép lái xe do ngành Giao thông vận tải cấp

Người lái xe lập 1 bộ hồ sơ, gửi trực tiếp hoặc bằng hình thức kê khai trực tuyến đến Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải. Hồ sơ bao gồm:

- Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư này.

- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng sau:

a) Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3;

b) Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn.

- Bản sao giấy phép lái xe, giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Khi đến thực hiện thủ tục đổi giấy phép lái xe, người lái xe phải chụp ảnh trực tiếp tại cơ quan cấp GPLX và phải xuất trình bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

Như vậy, việc đổi giấy phép lái xe bằng giấy bìa sang giấy phép lái xe bằng vật liệu PET được khuyến khích thực hiện trước ngày 31-12-2020. Muốn đổi GPLX, người đổi cần chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ như hướng dẫn và đến bất kỳ Sở GTVT để làm thủ tục.

Nguồn: Pháp Luật


Hậu Hà