Diễn đàn tư vấn: Đi xe máy ra đường không có giấy phép lái xe có bị tạm giữ xe hay không?

Hậu Hà - 08/10/2020 12:20

Một tình huống thực tế mà nhiều người có chung thắc mắc này cho biế Trong trường hợp bỏ quên GPLX ở nhà, hoặc chưa có GPLX thì theo các quy định hiện hành, liệu người điều khiển phương tiện có bị tạm giữ xe hay không?

Diễn đàn tư vấn: Đi xe máy ra đường không có giấy phép lái xe có bị tạm giữ xe hay không?

Về việc không xuất trình được giấy phép lái xe xảy ra hai trường hợp sau:

Trường hợp không mang theo giấy phép lái xe:

Theo điểm a, khoản 2 Điều 21 Nghị định 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019 quy định: Phạt tiền từ 100.000 đồng đến 200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh và các loại xe tương tự xe mô tô không mang theo Giấy phép lái xe;

Theo điểm a, khoản 5 Điều 21: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia. Ngoài ra người vi phạm còn bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

Theo điểm b, khoản 7 Điều 21: Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh từ 175 cm3 trở lên, xe mô tô ba bánh có Giấy phép lái xe quốc tế do các nước tham gia Công ước về Giao thông đường bộ năm 1968 cấp (trừ Giấy phép lái xe quốc tế do Việt Nam cấp) nhưng không mang theo Giấy phép lái xe quốc gia. Ngoài ra người vi phạm còn bị tạm giữ phương tiện đến  07 ngày.

Trường hợp không có giấy phép lái xe:

Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định: Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người điều khiển xe mô tô hai bánh có dung tích xi lanh dưới 175 cm3 và các loại xe tương tự xe mô tô không có Giấy phép lái xe hoặc sử dụng Giấy phép lái xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp, Giấy phép lái xe bị tẩy xóa, Ngoài ra người vi phạm còn bị tạm giữ phương tiện đến 07 ngày.

 Như vậy, người điều khiển xe mô tô hai bánh và các loại xe tương tự xe mô tô không có GPLX sẽ bị tạm giữ phương tiện đến 7 ngày là đúng theo quy định của pháp luật.

Nguyễn Chí Theo Cục CSGT

Diễn đàn tư vấn: Đi xe máy ra đường không có giấy phép lái xe có bị tạm giữ xe hay không?
Diễn đàn tư vấn: Đi xe máy ra đường không có giấy phép lái xe có bị tạm giữ xe hay không?
Diễn đàn tư vấn: Đi xe máy ra đường không có giấy phép lái xe có bị tạm giữ xe hay không?

Theo VNMEDIA

http://vnmedia.vn/xe-va-cong-nghe/202010/dien-dan-tu-van-di-xe-may-ra-duong-khong-co-giay-phep-lai-xe-co-bi-tam-giu-xe-hay-khong-7f32713/


Hậu Hà