Đoàn xe tang có được ưu tiên vượt đèn đỏ, đi ngược chiều?

Ngân Phan - 31/05/2019 10:56

Đoạn clip đoàn xe tang nối đuôi nhau đi ngược chiều, vượt đèn đỏ sau khi được đăng tải lên mạng xã hội đã gây ra cuộc tranh luận về việc liệu xe tang có được coi là xe ưu tiên hay không và hành vi vượt đèn đỏ có vi phạm luật giao thông hay không?

Đoàn xe tang có được ưu tiên vượt đèn đỏ, đi ngược chiều?

Ảnh chụp từ clip

Theo khoản 1 và khoản 2 của Điều 22 Luật Giao thông đường bộ , quyền ưu tiên của một số loại xe được quy định như sau:

1. Những xe sau đây được quyền ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự:

a. Xe chữa cháy đi làm nhiệm vụ.

b. Xe quân sự, xe công an đi làm nhiệm vụ khẩn cấp, đoàn xe có xe cảnh sát dẫn đường.

c. Xe cứu thương đang thực hiện nhiệm vụ cấp cứu.

d. Xe hộ đê, xe đi làm nhiệm vụ khắc phục sự cố thiên tai, dịch bệnh hoặc xe đi làm nhiệm vụ trong tình trạng khẩn cấp theo quy định của pháp luật.

đ. Đoàn xe tang.

2. Xe quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 1 điều này khi đi làm nhiệm vụ phải có tín hiệu còi, cờ, đèn theo quy định; không bị hạn chế tốc độ; được phép đi vào đường ngược chiều, các đường khác có thể đi được, kể cả khi có tín hiệu đèn đỏ và chỉ phải tuân theo chỉ dẫn của người điều khiển giao thông.

Như vậy, theo quy định trên, xe tang khi tham gia giao thông chỉ được ưu tiên đi trước xe khác khi qua đường giao nhau từ bất kỳ hướng nào tới theo thứ tự và vẫn phải tuân thủ đèn tín hiệu giao thông, không được phép đi vào đường ngược chiều.


Ngân Phan